สคช. ลุยตลาดในพื้นที่ EEC มอบป้ายการันตีมืออาชีพผู้ประกอบอาหาร Street Food หนุน Soft Power
นางสาวจุลลดา มีจุล ผู้อำนวยการสถาบันคุณวุฒิวิชาชีพ และ นายนิธิวัชร์ ศิริปริยพงศ์ รองผู้อำนวยการสถาบัน พร้อมด้วย ทีมเชฟ จากครัวการบินไทย นำโดย เชฟเปี๊ยก วัชรพงศ์ เมฆผึ้ง และทีมเชฟจากสมาพันธ์เชฟประเทศไทย นำโดยเชฟเสาวกิจ ปรีเปรม ลงพื้นที่ประเมินสมรรถนะผู้ประกอบอาหารริมบาทวิถี ที่ตลาดนัดบางน้ำเปรี้ยว , ตลาดทรัพย์สิน (ท่าไข่) , ตลาดโต้รุ่งบางคล้า และได้มอบป้ายมืออาชีพ ให้กับผู้ที่ผ่านการประเมิน ณ ตลาดน้ำบางคล้า จังหวัดฉะเชิงเทรา จำนวน 200 คน
นางสาวจุลลดา กล่าวว่า เสน่ห์ของอาหารสตรีทฟู้ด เป็น 1 ใน Soft Power ที่ขึ้นชื่อของไทย การเข้ามาให้การรับรองคุณวุฒิวิชาชีพ จึงเป็นการยกระดับให้กับผู้ประกอบอาหารริมบาทวิถี ที่การันตีว่าสามารถประกอบอาหาร ถูกสุขลักษณะ มีมาตรฐานตั้งแต่การเตรียมวัตถุดิบ การปรุง ไปจนถึงการเก็บล้างอุปกรณ์
จังหวัดฉะเชิงเทรา ถือเป็นหมุดหมายแรก ในพื้นที่ EEC ที่สถาบันคุณวุฒิวิชาชีพนำร่องการันตีผู้ประกอบอาหารริมบาทวิถีมืออาชีพ โดยหลังจากนี้จะมีการขยายผลการรับรองคุณวุฒิวิชาชีพไปยังอาชีพอื่นๆ เพื่อสร้างความมั่นใจและกระตุ้นการท่องเที่ยว หนุนนโยบาย Soft power ของรัฐบาล
ขณะเดียวกัน ทีมสถาบันคุณวุฒิวิชาชีพพร้อมเชฟมืออาชีพ ยังได้ลงพื้นที่ประเมินผู้ประกอบอาหารริมบาทวิถี ณ ตลาดท้ายรถนาคา จ.ภูเก็ต เป็นครั้งที่ 2 มีพ่อค้าแม่ค้าร่วมเข้ารับการประเมิน 56 คน
ทั้งนี้ ผู้ที่ประกอบอาชีพสตรีทฟู้ด หากสนใจเข้ารับการประเมินสามารถติดต่อสอบถามได้ที่ สำนักรับรองคุณวุฒิวิชาชีพ (สคช.) โทร.063-373-3922