นายสุรพล พลอยสุข ผู้อำนวยการสถาบันคุณวุฒิวิชาชีพ (องค์การมหาชน) และคุณคยองซัน คิม ผู้อำนวยการองค์การยูนิเซฟ ประเทศไทย ประชุมออนไลน์ เพื่อสร้างความร่วมมือเกี่ยวกับการพัฒนาเยาวชนในด้านต่างๆ และตั้งเป้าหมายในการสร้างโอกาสฝึกอบรมทักษะและเข้าถึงอาชีพให้เยาวชนอายุ 15-24 ปีที่ไม่ได้อยู่ในระบบการศึกษา
ผู้อำนวยการสถาบันคุณวุฒิวิชาชีพ กล่าวว่า รู้สึกยินดีที่จะได้ร่วมมือกับองค์การยูนิเซฟ ประเทศไทย ซึ่งเป็นองค์กรที่มีความเชี่ยวชาญในการทำงานที่เกี่ยวข้องกับเยาวชน โดยสถาบันฯจะพัฒนาและรับรองทักษะของบุคคลตามมาตรฐานอาชีพ โดยเฉพาะผู้ดูแลเด็กปฐมวัย ตั้งแต่แรกเกิด - 3 ปี และผู้ทำงานกับวัยรุ่นและเยาวชน (youth worker) ในการส่งเสริมหลักสูตรฝึกอบรม กลุ่มอาชีพดังกล่าวให้เป็นไปตามมาตรฐาน อันจะส่งผลให้เด็กและเยาวชนได้รับการดูแล คุ้มครอง ส่งเสริมพัฒนาการ และการมีส่วนร่วมในสังคมอย่างดียิ่งขึ้น ทั้งนี้ผู้ดูแลกลุ่มเยาวชน ถือเป็นกลุ่มเป้าหมายใหม่ ที่จะต้องเข้าไปศึกษาเกี่ยวกับบริบทเพื่อเดินหน้าเรื่องมาตรฐานอาชีพที่เหมาะสม
ผู้อำนวยการองค์การยูนิเซฟ ประเทศไทย ระบุว่า สถาบันคุณวุฒิวิชาชีพ จะมีส่วนสำคัญ ในการฝึกอบรมทักษะให้เยาวชนและผู้ทำงานเกี่ยวกับเยาวชน ตามมาตรฐานอาชีพ และสร้างโอกาสในการจ้างงาน รวมถึงบันทึกผลการฝึกอบรมและประกาศนียบัตรคุณวุฒิวิชาชีพใน E-Workforce Ecosystem หรือแพลตฟอร์มบริหารจัดการกำลังคนของสถาบันฯ ที่จะเป็นเครื่องมือสำคัญในการนำเยาวชนเข้าสู่ระบบการฝึกอบรมและส่งเสริมการเรียนรู้ตลอดชีวิต ทั้งนี้จะมีการให้ข้อมูลสำหรับการปรับแพลตฟอร์ม ให้เข้าถึงได้ง่ายและตอบโจทย์การใช้งานของเยาวชนมากขึ้น