สคช. สานพลัง สถาบันการจัดการปัญญาภิวัฒน์ และฟู้ดทรัค คลับ (ประเทศไทย) สานฝัน ยกระดับผู้ประกอบอาหารริมบาทวิถี นำร่องมอบใบประกาศฯให้ผู้ผ่านการประเมินฯ กว่าร้อยราย พร้อมเติมทุนจากออมสิน และ SME D Bank
เมื่อวันที่ ๑๑ มีนาคม ๒๕๖๒ สคช. ร่วมกับ สถาบันการจัดการปัญญาภิวัฒน์ (พีไอเอ็ม) และฟู้ดทรัค คลับ (ประเทศไทย) ยกระดับผู้ประกอบอาหารริมบาทวิถี ผ่านกิจกรรมการประเมินสมรรถนะตามมาตรฐานอาชีพ มอบใบประกาศนียบัตรคุณวุฒิวิชาชีพแก่ผู้ผ่านการประเมินฯ ต่อยอดสู่แหล่งทุน สนับสนุนการขอสินเชื่อโดย ออมสิน, SME D Bank สร้างคุณภาพชีวิตที่ดีกว่า มีความมั่นคงในอาชีพ มีรายได้ยั่งยืน โดยมีการประเมินสมรรถนะมาตรฐานอาชีพ ผู้ประกอบอาหารริมบาทวิถี หรือ Street Food จำนวนมากกว่าร้อยราย เพิ่มรายได้ ลดความเหลื่อมล้ำ ส่งเสริมเศรษฐกิจไทยมั่นคง สังคมดีมีคุณภาพ ณ สถาบันปัญญาภิวัฒน์
การได้รับใบประกาศฯของกลุ่มผู้ประกอบอาหารริมบาทวิถีครั้งนี้ยังได้รับการสนับสนุนเพื่อให้เกิดความยั่งยืน ให้เป็น ที่ยอมรับ น่าเชื่อถือทั้งในประเทศและต่างประเทศ และสามารถขอสินเชื่อทางสถาบันการเงินที่มีการลงนามความร่วมมือ (MOU) กับทาง สคช. ทั้งทางธนาคารออมสิน และธนาคารพัฒนาวิสาหกิจขนาดกลางและขนาดย่อมแห่งประเทศไทย (SME D BANK) กลุ่มผู้ประกอบอาชีพผู้ประกอบอาหารริมบาทวิถีทั้งหมดต่างพอใจที่ได้รับการยกระดับมาตรฐานวิชาชีพ เพราะช่วยการันตีคุณภาพเป็น “ร้านมืออาชีพ” สร้างความเชื่อมั่นแก่ผู้บริโภค นำไปสู่การสร้างโอกาสดีๆ ในการประกอบอาชีพต่อไป