เมื่อวันที่ 26 – 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2561 ที่ผ่านมา สถาบันคุณวุฒิวิชาชีพ (องค์การมหาชน) โดยสำนักบริหารคุณวุฒิวิชาชีพ 2 ได้จัดงานการฝึกอบรมเชิงปฏิบัติการหลักสูตร “เทคนิคการตรวจประเมินองค์กร (Assessor)” ณ โรงแรมแกรนด์ เมอเคียว บางกอก ฟอร์จูน กรุงเทพฯ พร้อมบรรยายพิเศษเรื่อง การรับรององค์กรที่มีหน้าที่รับรองสมรรถนะของบุคคลตามมาตรฐานอาชีพ และการอบรมเชิงปฏิบัติการในครั้งนี้ได้รับเกียรติจากวิทยากรซึ่งมีความรู้ ประสบการณ์ ด้านการตรวจประเมิน คือ นายรังสรรค์ นิมิตสวรรค์ อดีตผู้อำนวยการสำนักงานคณะกรรมการการมาตรฐานแห่งชาติ และนางศศิวิมล สูงสว่าง อดีตผู้อำนวยการกลุ่มรับรองระบบงานหน่วยรับรองตามมาตรฐานแห่งชาติ เป็นวิทยากรร่วมบรรยายความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับการตรวจประเมินหน่วยรับรองบุคลากร (องค์กรที่มีหน้าที่รับรองสมรรถนะของบุคคลตามมาตรฐานอาชีพ) ตามแนวทางสากลกระบวนการในการตรวจสอบและรับรอง หลักเกณฑ์การให้ การรับรองในการตรวจประเมินองค์กรฯ และมาตรฐานอาชีพและคุณวุฒิวิชาชีพในการตรวจประเมิน ซึ่งงานนี้มีผู้เชี่ยวชาญเข้าร่วมอบรมในสาขาวิชาชีพต่างๆ จำนวน 40 คน อาทิเช่น สาขาวิชาชีพธุรกิจอสังหาริมทรัพย์, สาขาวิชาชีพการบิน, สาชาวิชาชีพบริหารงานบุคคล, สาขาวิชาชีพบริการยานยนต์, สาขาวิชาชีพเทคโนโลยีชีวการแพทย์, สาขาวิชาชีพรถไฟความเร็วสูงและระบบราง, สาขาวิชาชีพเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารและดิจิตอลคอนเทนต์, สาขาวิชาชีพการท่องเที่ยวและการโรงแรม, สาขาวิชาชีพสื่อสารมวลชน, สาขาวิชาชีพธุรกิจสาธารณูปโภคและบริการสาธารณะ, สาขาวิชาชีพธุรกิจรักษาความปลอดภัย, สาขาวิชาชีพผลิตภัณฑ์พารา (อุตสาหกรรมยางล้อฯ), สาขาวิชาชีพธุรกิจหนังสือและสิ่งพิมพ์, สาขาวิชาชีพบริการเทคโนโลยี และสาขาวิชาชีพแมคคาทรอนิกส์