เมื่อวันที่ 19 - 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2561 ที่ผ่านมา สถาบันคุณวุฒิวิชาชีพ (องค์การมหาชน) โดยสำนักบริหารคุณวุฒิวิชาชีพ 2 ได้จัดงานการฝึกอบรมเชิงปฏิบัติการหลักสูตร “เทคนิคการตรวจประเมินองค์กรที่มีหน้าที่รับรองสมรรถนะของบุคคลตามมาตรฐานอาชีพ (Assessor)” ณ โรงแรมแกรนด์ เมอเคียว บางกอก ฟอร์จูน กรุงเทพฯ พร้อมบรรยายพิเศษเรื่อง การรับรององค์กรที่มีหน้าที่รับรองสมรรถนะของบุคคลตามมาตรฐานอาชีพ และการอบรมเชิงปฏิบัติการในครั้งนี้ได้รับเกียรติจากวิทยากรซึ่งมีความรู้ ประสบการณ์ ด้านการตรวจประเมิน คือ นายรังสรรค์ นิมิตสวรรค์ อดีตผู้อำนวยการสำนักงานคณะกรรมการการมาตรฐานแห่งชาติ และนางศศิวิมล สูงสว่าง อดีตผู้อำนวยการกลุ่มรับรองระบบงานหน่วยรับรองตามมาตรฐานแห่งชาติ เป็นวิทยากรร่วมบรรยายความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับการตรวจประเมินหน่วยรับรองบุคลากร (องค์กรที่มีหน้าที่รับรองสมรรถนะของบุคคลตามมาตรฐานอาชีพ) ตามแนวทางสากลกระบวนการในการตรวจสอบและรับรอง หลักเกณฑ์การให้ การรับรองในการตรวจประเมินองค์กรฯ และมาตรฐานอาชีพและคุณวุฒิวิชาชีพในการตรวจประเมิน ซึ่งงานนี้มีผู้เชี่ยวชาญเข้าร่วมอบรมในสาขาวิชาชีพต่างๆ จำนวน 69 คน อาทิเช่น สาขาวิชาชีพออกแบบผลิตภัณฑ์, สาขาวิชาชีพเทคโนโลยีสารสนเทศฯ, สาขาวิชาชีพบริหารบุคคล, สาขาวิชาชีพบริการทางการเงิน, สาขาวิชาชีพการท่องเที่ยว โรงแรม ภัตตาคาร, สาขาวิชาชีพธุรกิจการบิน, สาขาวิชาชีพธุรกิจจัดดอกไม้, สาขาวิชาชีพธุรกิจดนตรี, สาขาวิชาชีพอุตสาหกรรมปิโตเลียมและปิโตเคมี, สาขาวิชาชีพอุตสาหกรรมการพิมพ์, สาขาวิชาชีพเกษตรกรรม, สาขาวิชาชีพสิ่งทอและเครื่องนุ่งห่ม, สาขาวิชาชีพบริการสุขภาพ สาขาวิชาชีพการผลิตอาหารและเครื่องดื่ม, สาขาวิชาชีพอโลจิสติกส์, สาขาวิชาชีพเดินเรือ และสาขาวิชาชีพไฟฟ้า